ผลิตภัณฑ์: เจเนอเรชันและหัวจ่าย
แพลตฟอร์ม FusionCharge ในไทยวันนี้มีสองเจเนอเรชัน — รุ่น A2/A3 ที่พิสูจน์แล้ว และรุ่นใหม่ A5 — พร้อมหัวจ่ายที่จับคู่เหมาะกับทุกรูปแบบสถานี
สองเจเนอเรชัน ปรัชญาแพลตฟอร์มเดียว
สถานี FusionCharge ทุกแห่งใช้สูตรแบบแยกส่วนเดียวกัน: ตู้จ่ายไฟ (Power Unit) กลางพร้อมโมดูลจ่ายไฟระบายความร้อนด้วยของเหลว กระจายไฟให้หัวจ่ายขนาดเล็กประจำแต่ละช่องจอด ระบบแบ่งจ่ายกำลังไฟอัจฉริยะจะจัดสรรกำลังไปยังหัวชาร์จที่มีรถใช้งานจริง ให้ทุกคันได้กำลังไฟเต็มที่จากที่มี
แต่ละเจเนอเรชันจับคู่ได้เฉพาะหัวจ่ายของรุ่นตัวเองเท่านั้น — หัวจ่าย A2/A3 ต่อกับตู้จ่ายไฟ A5 ไม่ได้ และกลับกัน
แต่ละเจเนอเรชันโดยสรุป
A2 / A3 — จำหน่ายในไทยตั้งแต่ปี 2025
เจเนอเรชันที่สร้างสถานีชาร์จเร็วพิเศษ Huawei รุ่นแรก ๆ ของไทย ตู้จ่ายไฟสูงสุด 720 kW (A2 รองรับ 12 หัว) หรือ 360 kW (A3 รองรับ 6 หัว) จุดเด่นคือหัวจ่ายสีแดงระบายความร้อนด้วยของเหลว — ของเหลวไหลเวียนในสายชาร์จ ทำให้สายเส้นเล็ก น้ำหนักเบา จ่ายต่อเนื่องได้เต็ม 500 A · แรงดันขาออก 200–1000 Vdc
A5 — เริ่มจำหน่ายมิถุนายน 2026
ตู้จ่ายไฟสีขาวรุ่นใหม่ รุ่นเดียวครอบคลุม 240–720 kW: ส่งมอบที่คอนฟิกเริ่มต้น แล้วอัปเกรดที่หน้างานได้ทีละ 120 kW — ขยายกำลังไฟตามดีมานด์ที่โต โดยไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ รองรับแบตเตอรี่ (BESS) ทั้งแบบ AC-coupled และ DC-coupled ส่วนโซลาร์เซลล์เชื่อมต่อฝั่ง AC เสมอ · แรงดันขาออก 150–1000 Vdc
ตัวอุปกรณ์จริง


หัวจ่ายสำหรับเจเนอเรชัน A5
| รุ่น | สายชาร์จ | หัวชาร์จ | กระแสสูงสุด | เหมาะกับ |
|---|---|---|---|---|
| DT600N2-EUA1 | 5 ม. ระบายความร้อนธรรมชาติ | 2× CCS2 | 600 A ต่อหัว | รุ่นมาตรฐาน — ใช้ได้ทุกสถานการณ์ |
| DT600N2-EUA2 | 7.5 ม. ระบายความร้อนธรรมชาติ | 2× CCS2 | 600 A ต่อหัว | สถานีรถบรรทุกและฟลีท (สายยาวกว่า) |
| DT800L1-EUA1 | 5 ม. ระบายความร้อนด้วยของเหลว | 1× CCS2 | สูงสุด 800 A (พิกัด 600 A) | รุ่นเรือธง — กระแสชาร์จสูงสุดในประเทศไทย |
หัวจ่ายรุ่น A5



หัวชาร์จเรือธง 800 A
DT800L1-EUA1 ผสานสายชาร์จระบายความร้อนด้วยของเหลวเข้ากับตู้จ่ายไฟ A5 จ่ายได้สูงสุด 800 A ต่อหัวเดียว — กระแสชาร์จสูงสุดในประเทศไทย หัวชาร์จเรือธงหนึ่งหัวจ่ายไฟได้ราว 600 kW ให้รถแพลตฟอร์ม 800 V — เหมาะกับช่องจอดไฮไลต์ ฮับโชว์เคสแบรนด์ และสถานีเรือธงระดับพรีเมียม
ทำไมหัวชาร์จมาตรฐานจึงจ่ายได้น้อยกว่า: ภายในตู้จ่ายไฟ พอร์ตขาออกแต่ละพอร์ตเชื่อมถึงช่องจ่ายไฟ DC/DC ได้จำนวนที่กำหนดไว้ — พอร์ตมาตรฐานเชื่อมถึง 6 ช่อง (360 kW) พอร์ตชาร์จเร็วพิเศษเชื่อมถึง 8 ช่อง (480 kW) เป็นข้อจำกัดของการเดินสายภายใน ไม่ใช่ข้อจำกัดของตัวสินค้า และเป็นตัวเลขเดียวกับที่ภาพจำลองหน้าแรกแสดงให้เห็น การพ่วงพอร์ตสองพอร์ตคือสิ่งที่ทำให้หัวชาร์จเรือธงจ่ายได้เกินตัวเลขนั้น
หมายเหตุสถานะหนึ่งข้อ: ตู้จ่ายไฟ A5 และหัวจ่าย DT600N2 อยู่ในทะเบียนอุปกรณ์สาธารณะของ กฟภ. แล้ว — ตารางถัดลงไปในหน้านี้แสดงชุดอุปกรณ์ที่ขึ้นทะเบียนทั้งหมด ส่วน DT800L1-EUA1 มีรหัสรุ่นของตัวเองแยกต่างหาก และอยู่ระหว่างดำเนินการขึ้นทะเบียน ทั้งนี้ข้อกำหนดการเชื่อมต่อของ กฟภ. เปิดให้อุปกรณ์ที่ยังไม่ขึ้นทะเบียนเชื่อมต่อได้ โดยยื่นผลทดสอบให้พิจารณาเป็นรายกรณี สำหรับโครงการเรือธงจึงเป็นเรื่องของเอกสาร ไม่ใช่ความเป็นไปได้ของการติดตั้ง หากจะวางแผน สอบถามสถานะล่าสุดกับเราได้
นิยามที่เราใช้: ความเร็วและขนาดสถานี
| คำ | นิยามของเรา |
|---|---|
| DC Fast (ชาร์จเร็ว) | กำลังตู้ชาร์จต่ำกว่า 240 kW |
| Ultrafast (ชาร์จเร็วพิเศษ) | กำลังตู้ชาร์จตั้งแต่ 240 kW ขึ้นไป |
| สถานีชาร์จเร็วพิเศษ | หัวชาร์จ DC ตั้งแต่ 6 หัวขึ้นไป หัวละ 240 kW ขึ้นไป |
ตู้จ่ายไฟ — ข้อมูลจำเพาะสำหรับการติดตั้ง
| รายการ | DS720-720LEUA5 |
|---|---|
| ขนาด (กว้าง × ลึก × สูง) | 1700 × 800 × 2150 mm |
| น้ำหนัก (รวมสารหล่อเย็น) | 1250 กก. (240-360) · 1350 กก. (240-720) · 1400 กก. (480-600) · 1500 กก. (600-720 / 720-720) |
| รูปแบบติดตั้ง | ตั้งพื้น |
| มาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น | IP55 |
| แรงดันไฟเข้า | 400 Vac ±10% สามเฟสห้าสาย |
| ความถี่ | 45–66 Hz |
| กระแสไฟเข้าสูงสุด | ≤373 A (240-360 / 240-720) · ≤745 A (480-600) · ≤931 A (600-720) · ≤1117 A (720-720) |
| เพาเวอร์แฟกเตอร์ | ≥0.99 ที่โหลด ≥50% |
| THDi | ≤5% ที่โหลด ≥50% |
| แรงดันไฟออก | 150–1000 Vdc |
| ประสิทธิภาพสูงสุด | 96% |
| กำลังไฟสแตนด์บาย | 45 W |
| ระบบระบายความร้อน | ระบายความร้อนด้วยของเหลว |
| อุณหภูมิใช้งาน | −35 °C to +50 °C |
| ความชื้นสัมพัทธ์ | 5–95% ไม่ควบแน่น |
| ความสูงจากระดับน้ำทะเล | ≤4000 m |
| ระดับเสียง | 61.6 dB(A) ที่ 720 kW (โหมดมาตรฐาน) · 55.7 dB(A) ที่ 600 kW · 51.3 dB(A) ในโหมดเงียบ — วัดที่ระยะ 1 ม. ผลวัดจากห้องปฏิบัติการของ Huawei |
| การสื่อสารขึ้นระบบ | 4G, Ethernet |
| มาตรฐาน | IEC 61851-1, IEC 61851-23, IEC 61851-21-2 |
หัวจ่าย — ข้อมูลจำเพาะสำหรับการติดตั้ง
| รายการ | DT800L1-EUA1 | DT600N2-EUA1 | DT600N2-EUA2 |
|---|---|---|---|
| ขนาด (กว้าง × ลึก × สูง) | 395 × 495 × 2150 mm | 395 × 495 × 2150 mm | 395 × 495 × 2000 mm |
| หัวชาร์จ | 1 × CCS2 | 2 × CCS2 | 2 × CCS2 |
| ความยาวสาย | 5 m | 5 m | 7.5 m |
| การระบายความร้อนสาย | ของเหลว | ธรรมชาติ | ธรรมชาติ |
| กระแสพิกัดต่อหัวชาร์จ | 600 A | 375 A | 375 A |
| กระแสสูงสุดต่อหัวชาร์จ | 800 A | 600 A | 600 A |
| แรงดันไฟออก | 150–1000 Vdc | 150–1000 Vdc | 150–1000 Vdc |
| มาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น | IP55 | IP55 | IP55 |
| รูปแบบติดตั้ง | ตั้งพื้น | ตั้งพื้น | ตั้งพื้น |
| กำลังไฟสแตนด์บาย | 35 W | 35 W | 35 W |
| การรับรองมาตรวัด | MID / LNE | MID / LNE | MID / LNE |
| อุณหภูมิใช้งาน | −30 °C ถึง +55 °C (ลดพิกัดตั้งแต่ 40 °C) | −30 °C ถึง +55 °C (ลดพิกัดตั้งแต่ 40 °C) | −30 °C ถึง +55 °C (ลดพิกัดตั้งแต่ 40 °C) |
ดาวน์โหลดเอกสารข้อมูลผลิตภัณฑ์
ขึ้นทะเบียนกับ กฟภ. แล้ว — และคุณตรวจสอบเองได้
| ชุดอุปกรณ์ที่ขึ้นทะเบียน | กำลังไฟสถานี | หัวชาร์จ | วันขึ้นทะเบียน | ใช้ได้ถึง |
|---|---|---|---|---|
| A5 · DS720-720LEUA5 + DT600N2-EUA1 | 360 kW | 6 | 20 ก.ค. 2026 | 20 ก.ค. 2029 |
| A5 · DS720-720LEUA5 + DT600N2-EUA1 | 480 kW | 10 | 20 ก.ค. 2026 | 20 ก.ค. 2029 |
| A5 · DS720-720LEUA5 + DT600N2-EUA1 | 720 kW | 12 | 20 ก.ค. 2026 | 20 ก.ค. 2029 |
| A5 · DS720-720LEUA5 + DT600N2-EUA2 (7.5 ม.) | 720 kW | 12 | 20 ก.ค. 2026 | 20 ก.ค. 2029 |
| A3 · DS720-720LEUA3 + DT500N2 | 240 kW | 6 | 11 ก.ย. 2025 | 11 ก.ย. 2028 |
| A3 · DS720-720LEUA3 + DT500L1 | 240 kW | 4 | 11 ก.ย. 2025 | 11 ก.ย. 2028 |
| A3 · DS720-720LEUA3 + DT500L1 + DT500N2 | 240 kW | 6 | 11 ก.ย. 2025 | 11 ก.ย. 2028 |
| A2 · DS720-720LEUA2 + DT500L1 | 720 kW | 8 | 4 เม.ย. 2025 | 4 เม.ย. 2028 |
| A2 · DS720-720LEUA2 + DT500N2 | 720 kW | 12 | 4 เม.ย. 2025 | 4 เม.ย. 2028 |
| A2 · DS720-720LEUA2 + DT500L1 + DT500N2 | 720 kW | 12 | 4 เม.ย. 2025 | 4 เม.ย. 2028 |
ตรวจสอบได้ที่ทะเบียนของ กฟภ.
ใช้หัวจ่าย A2/A3 กับตู้จ่ายไฟ A5 ได้ไหม?
ไม่ได้ แต่ละเจเนอเรชันจับคู่ได้เฉพาะหัวจ่ายของรุ่นตัวเอง ตู้จ่ายไฟ A5 ใช้หัวจ่ายสีขาวตระกูล DT600N2 / DT800L1 ส่วน A2/A3 ใช้ตระกูล DT500
ระบบแบ่งจ่ายกำลังไฟทำงานอย่างไร?
ระบบแบ่งจ่ายกำลังไฟอัจฉริยะจะจัดสรรกำลังของตู้จ่ายไฟไปยังหัวชาร์จที่มีรถใช้งานจริง — เมื่อรถคันหนึ่งถอดปลั๊ก กำลังไฟส่วนนั้นจะไหลไปให้รถที่ยังชาร์จอยู่ทันที ลองเล่นแบบจำลองได้ที่หน้าแรก ซึ่งคำนวณจากการเดินสายจริงภายในตู้จ่ายไฟ
ใช้ระบบบริหารจัดการ (CMS) ของเราเองได้ไหม หรือต้องผูกกับแพลตฟอร์มของหัวเว่ย?
ไม่ผูกขาด ตู้จ่ายไฟมีช่องทางสื่อสารขึ้นระบบผ่าน Ethernet หรือ 4G เพื่อเชื่อมกับระบบบริหารจัดการสถานีชาร์จ และอุปกรณ์หัวเว่ยในไทยก็ให้บริการอยู่บนแพลตฟอร์มของผู้ให้บริการหลายรายอยู่แล้ว — แผนที่สถานีในเว็บนี้มีสถานีที่อยู่บนคนละเครือข่ายกัน ส่วนเวอร์ชันโปรโตคอลและชุดคำสั่งที่ระบบของคุณต้องใช้ แจ้งมาได้ เราจะยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรตามเวอร์ชันที่คุณจะติดตั้งจริง ไม่ใช่คำกล่าวอ้างกว้าง ๆ
หัวจ่ายรองรับมาตรฐานฝั่งรถยนต์อะไรบ้าง?
ตามเอกสารข้อมูลผลิตภัณฑ์ทางการ: IEC 61851-1, -23, -24 และ -21-2, IEC 62196-1 และ 62196-3 สำหรับหัวชาร์จ CCS2, DIN 70121 และ ISO 15118-2 — รองรับทั้งลำดับการสื่อสารแบบ DIN เดิม และ ISO 15118 ที่รถแพลตฟอร์ม 800 V รุ่นใหม่ใช้ การยืนยันตัวตนใช้ RFID (ISO/IEC 14443 A/B, ISO/IEC 15693, NFC) หรือ QR เพิ่มเครื่องอ่านบัตรเครดิตได้ และมาตรวัดมีการรับรอง MID / LNE สำหรับการเรียกเก็บเงินตามหน่วยจริง
ถ้าแพลตฟอร์มของเราสั่งจำกัดกำลังไฟ จะทำงานร่วมกับระบบแบ่งจ่ายกำลังไฟของตู้จ่ายไฟอย่างไร?
ทำงานคนละระดับกัน คำสั่งจำกัดจากภายนอกจะกำหนดเพดานกำลังไฟรวมที่สถานีดึงได้ จากนั้นระบบแบ่งจ่ายภายในของตู้จ่ายไฟจะจัดสรรกำลังที่มีอยู่ให้หัวชาร์จที่กำลังใช้งานจริง ภายในขอบเขตการเดินสายของแต่ละพอร์ต สรุปคือคำสั่งภายนอกคุมยอดรวม ส่วนตู้จ่ายไฟเป็นผู้จัดสรร — คุณไม่ต้องบริหารการจ่ายไฟรายหัวเอง ควรยืนยันชุดคำสั่งที่แน่นอนกับเราก่อนเริ่มพัฒนาเชื่อมต่อ
ข้อมูลการชาร์จเป็นของใคร?
เป็นของผู้ประกอบการสถานี ข้อมูลการชาร์จและข้อมูลมาตรวัดเป็นของผู้ที่ดำเนินการสถานีนั้น และหากคุณใช้ระบบ CMS ของตัวเอง ข้อมูลก็เข้าสู่แพลตฟอร์มของคุณ หากต้องการให้ระบุเรื่องนี้ไว้ในเงื่อนไขการซื้อขายแทนการตกลงด้วยวาจา แจ้งได้ เราจะใส่ไว้ในสัญญา
ติดโซลาร์เซลล์และแบตเตอรี่เพิ่มภายหลังได้ไหม?
ได้ เจเนอเรชัน A5 รองรับ BESS ทั้งแบบ AC-coupled และ DC-coupled ส่วนโซลาร์เซลล์เชื่อมต่อฝั่ง AC — เริ่มจากสถานีชาร์จอย่างเดียวก่อน แล้วค่อยเพิ่ม PV + BESS เมื่อคุ้มค่าได้
ดูสถานี A5 ครบทุกขนาด
ตั้งแต่สถานีในเมือง 240 kW ไปจนถึงโครงสร้างพื้นฐานการชาร์จระดับเมกะวัตต์ — ฮับ 960 kW 20 หัวชาร์จ คือจำนวนหัวชาร์จมากที่สุดที่มีขายในตลาดนี้ และตู้จ่ายไฟ 720 kW สองตู้ต่อขนานกันได้ถึง 1,440 kW
คุยกับเราเรื่องทำเลของคุณ
ฝากข้อมูลติดต่อไว้ แล้วราฟและทีม FusionCharge ประเทศไทย จะติดต่อกลับพร้อมตัวเลขสำหรับทำเลของคุณโดยเฉพาะ